Cấp dưỡng nuôi con

Vợ chồng tôi kết hôn năm 2009 và chúng tôi có hai đứa con chung. Nay cô ấy gửi đơn ra tòa ly hôn và xin nuôi con.

Riêng phần tài sản cô ấy đề nghị chia sau. Tòa án sơ thẩm xử chấp nhận yêu cầu trên và buộc tôi cấp dưỡng mỗi tháng 3 triệu đồng cho hai đứa con. Tôi không đồng ý nên đã kháng cáo bản án này. Thế nhưng trong khi tôi đang kháng cáo thì chấp hành viên buộc tôi phải thi hành án cấp dưỡng nuôi con là đúng hay sai?

Trả lời: Chấp hành viên đã làm đúng. Điều 2 Luật Thi hành án dân sự năm 2008 quy định bản án, quyết định hoặc phần bản án, quyết định của tòa án cấp sơ thẩm không bị kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm; bản án, quyết định của tòa án cấp phúc thẩm; quyết định giám đốc thẩm hoặc tái thẩm của tòa án... thì được thi hành án.

Tuy nhiên, bản án, quyết định về cấp dưỡng, trả lương, trả công lao động, trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp mất sức lao động hoặc bồi thường thiệt hại về tính mạng, sức khỏe... của tòa án sơ thẩm sẽ được thi hành ngay, mặc dù có kháng cáo, kháng nghị. Theo đó, bản án sơ thẩm tòa án đã xác định ông có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi hai đứa con chung mỗi tháng 3 triệu đồng nên việc này sẽ được thi hành án ngay cho dù ông có kháng cáo.